Chuyển đến nội dung chính

Miễn phí giao hàng đơn từ 500.000₫ Thuần chay · Không thử nghiệm trên động vật Skin Quiz 2 phút →

No. 101Chiết xuất thảo mộc

Rau má

INCICentella Asiatica Extract

Chiết xuất từ cây rau má, giàu asiaticoside và madecassoside — nhóm hoạt chất làm dịu và hỗ trợ phục hồi được nghiên cứu nhiều nhất trong mỹ phẩm.

No. 101Phiếu thành phần

Công thức phân tử (hoạt chất đặc trưng)C48H78O19

Nồng độ khuyến nghị

0.5–5%

Chiết xuất toàn phần; hàm lượng triterpenoid khác nhau tùy nhà cung cấp.

Nguồn gốc

Rau má (Centella asiatica) mọc hoang và được trồng khắp Việt Nam. Phần lá và thân chứa nhóm triterpenoid: asiaticoside, madecassoside, asiatic acid, madecassic acid. SƯƠNG. dùng rau má Củ Chi, cắt lứa 25–30 ngày, chiết xuất lạnh trong 6 giờ sau thu hái.

Công dụng trên da

  • Làm dịu cảm giác châm chích, ửng đỏ
  • Hỗ trợ hàng rào bảo vệ da và quá trình phục hồi tự nhiên
  • Chống oxy hoá nhẹ
  • Dung nạp tốt với cả da nhạy cảm

Rau má hoạt động thế nào?

Các triterpenoid trong rau má được ghi nhận giúp giảm các tín hiệu gây kích ứng và hỗ trợ tổng hợp collagen trong nghiên cứu in-vitro. Trên da, điều đó thể hiện bằng cảm giác dễ chịu hơn và vùng da tổn thương nhẹ trông bình thường trở lại nhanh hơn.

Chiết xuất toàn phần hay hoạt chất tinh khiết?

Chiết xuất toàn phần chứa nhiều hoạt chất ở nồng độ thấp, phù hợp dùng hằng ngày. Hoạt chất tinh khiết như madecassoside cho hiệu quả tập trung hơn. Tinh chất Rau Má 5% của SƯƠNG. dùng cả hai.

Kết hợp với thành phần khác

Kết hợp tốt

  • NiacinamideCùng làm dịu, phù hợp da mụn nhạy cảm.
  • RetinolRau má giúp giảm khô rát khi làm quen retinol.
  • PanthenolTăng hiệu quả làm dịu và phục hồi.

Nên tránh dùng chung

Kiểm tra routine của bạn trong Routine Builder

Hỏi nhanh về Rau má

Rau má có dùng hằng ngày được không?

Được, cả sáng và tối. Rau má là một trong những thành phần dung nạp tốt nhất.

Rau má có trị mụn không?

Rau má không phải thuốc trị mụn. Nó giúp làm dịu vùng da đang có mụn và hỗ trợ da phục hồi nhanh hơn khi dùng cùng routine phù hợp.

Nguồn tham khảo

  1. Centella asiatica in cosmetology. Postepy Dermatologii i Alergologii, 2013.
  2. Centella asiatica in dermatology: an overview. Phytotherapy Research, 2014.

Thông tin mang tính tham khảo về mỹ phẩm, không phải chỉ định điều trị. Phụ nữ mang thai, cho con bú hoặc đang điều trị da liễu nên hỏi ý kiến bác sĩ.